பாரீஸ் நிழல்

அண்ணாச்சி கடைபோல ஒன்றை வைத்திருந்தாலும் அதாற்கும் சில கடமைகள் இருக்கின்றன. பலனை எதிர்பாப்பது  தொடரும் வரை அதற்குரிய கடமைகளிலிருந்து வில்கச் சாத்தியமில்லை. கடை தவிர  சிறியயதொரு SCI எனப்  பிரான்சு நாட்டு கம்பெனி சட்டத்திற்குட்பட்ட   நிறுவனமும் உள்ளது. கடையைப்போல திட்டமிட்டுத் தொடங்கியதல்ல. 1990 களில்  பிரெஞ்சு நண்பரின் இடத்தில் வாடகைக்கு  இருந்த கடையை சற்று விரிவாக்கலாமென  வேறொரு இடத்தை வாடகைக்குத்  தேடிக்கொண்டிருந்தபோது , அப்படியொரு இடம் வாடகைக்கும் வந்தது. இடத்திற்குச் சொந்தக்கார பெண்மணி வெளியூரில் இருந்தார். விளம்பரத்திற் கூறியிருந்த  தொலைபேசி எண்ணுக்குப் பேசிணென். குறிப்பிட்டிருந்த வாடகைக்கு சம்மதம் தெரிவித்தேன்.  மறு நாள் போனில் பேசிய இடத்தின் உரிமையாளர், இரண்டு இந்தியர்கள் தொடர்புகொணடு கூடுதலாக 500 பிராங்க் கொடுக்கத் தயாராக உள்ளத் தகவலைத் தெரிவித்தார். இரு இந்தியர்களும் இங்கு உழைத்து ஜெயித்திருக்கிற பஞ்சாபிகளோ குஜராராத்திகளோ இல்லை. தமிழர்கள். கடையிலும் பிற இடங்களிலும் என்னைச் சந்தித்த போது முறுவலுடன் கைகுலுக்குகிறவர்கள். இப்பிரச்சினையில் இராண்டு விடயங்கள்  உறுத்தின. முதலாவது இடத்தின் உரிமையாளர் வாயால் அறியப்பட்ட உண்மை. அந்த இடத்தை நான் வாடகைக்கு எடுக்க இருக்கும் விருப்பத்தை அவர்ளிடம் கூறினீர்களா எனக் கேட்ட  போது, அவர்களுக்குத் ‘தெரிந்திருக்கிறது’ என்றார். அவர்களின் இந்த முயற்சி யில் எதத்தப்பில்லை, ஆனால் 3000 பிராங்க் இடத்திற்கு தடாலடியாக 500 பிராங்க்  அதிகம் கொடுக்க முனைந்த விருப்பத்தை – அசட்டுத் துனிச்சலைச் சந்தேகித்தேன். பதினைந்து வருடங்களாக பிரான்சில் இருக்கிறார்கள், இருந்தும் பெரிதாக எதையும் கிழித்திராததால் அவர்கள் முயற்சியை அலட்சியம் செய்துவிட்டு வேறு இடங்களைப் பார்ப்பதில் நேரத்தைச் செலவிட்டேன்.  மூன்று நாட்கள் கழிந்திருந்தன.  சனிக்கிழமை பிற்பகல் பிரெஞ்சு நண்பர் வீட்டிற்கு வந்திருந்தார். பேச்சின் நடுவில் கடைக்கு இடம் தேடும் முயற்சி எந்த அளவில் இருக்கிறது என்னிடம் கேட்டார். முடிந்தவரை தனித்து முயற்சி செய்துவிட்டு உதவித் தேவையெனில் அவரிடம் செல்வதென் பழக்கம். தேடிக்கொண்டிருக்கிறேன் என் முயற் சி பலனளிக்கவில்லையெனில்  உன்னிடம் வருகிறேன் என்றேன்.  பரவாயில்லை  முயற்சி எந்த அளவில் இருக்கிறாதென கேட்டபோது, நடந்ததைச் சொல்ல வேண்டியிருந்தது.   அப்பெண்மணியின் தொலைபேசி எண்  இருக்கிறதா எனகேட்டார்.  உடனே அப்பெண்மணியிடம் பேசினார். இருவரும் பிரெஞ்சுக்காரர்களாக இருந்ததால்  வெகு எளிதில் உரையாடலில் நெருங்கி இருந்தார்கள். அந்த இடத்தை வாடகைக்கு விட்டாயிற்றா எனகேட்டார். இல்லை புதன் கிழமை தொடர்புகொள்வதாகச் சொல்லியிருக்கிறார்கள், எனப் பதில் வந்தது.  தொலைபேசி எண்ணிலிருந்து அவர் எங்கள் பிரதேசத்தில் வசிப்பவரல்ல என்பதை நண்பர் விளங்க்கிக் கொண்டார்,  பெண்மணி  தான் Nice ல் இருக்கிறேன்.  அங்கிருந்துகொண்டு அம்மா  வழியில் வந்த இடத்தைக் கவனிப்பது சங்க்டமாகத்தான் இருக்கிறது, என்றார். உடனே பிரெஞ்சு நண்பர் “விற்றுவிட்டு உள்ளூரிலேயே வேறு இடத்தை வாங்கிக் கொள்ளலாமே “, என்றார். “நல்ல யோசனைதான்,  கூடிய சீக்கிரம் அப்படித்தான் செய்யவேண்டும்” எனக்கூறியவரிடம் நண்பரின் பதில் “நாங்கள் வாங்கிக்கொள்கிறோம்,  ஒரு மணி நேரம் கழித்து  அதுபற்றிப்  பேசுகிறேன்” என்பதாக இருந்தது.  முதலில் நண்பர்தான் அந்த இடத்தை வாங்கி என்னிடம்  வாடகைக்கு விடப்போகிறாரென நினைத்தேன்.  பெண்மனியிடம் , தொலைபேசியில் விடைபெற்றுக்கொண்டு என்பக்கம்  திரும்பிய நண்பர் எனது மனத்தைப் படித்தவர்போல “ நான் வாங்கவில்லை, நீதான் வாங்குகிறாய் என்றார்” Notaire  எனப்படும் பிரெஞ்சு பத்திர எழுத்தாளரிடம் இங்கே பொறுப்பை ஒப்படைத்தால் போதும் அவர் அனைத்தையும் பார்த்துகொள்வார், பணிக்கானக் கட்டணத்தைச்  செலுத்தினால் போதும். பத்திர அலுவலகம் செல்லவேண்டிய வேலை இல்லை. கைவசம் Notaireக்கு இடத்தின் விலைமதிப்பில் கொடுக்க வேண்டிய  8`%  கட்டணத் தொகைதான் இருந்தது. நண்பரின்  யோசனையின்  பேரில்  SCI 3RC  என்ற  நிறுவனம்  என்னையும் என் மனைவியையும் பங்குதாரர்களாகக் கொண்டு ஆரரம்பிக்கப்பட்டது, முறைப்படி  பதிவும் செய்யப்பட்டது.  அதன்படி SCI 3 RC நிறுவனம் India Entrepriseக்கு  வாடகைக்கு  விட்டுள்ளது. இரண்டுமே எங்களுடையது  என்றாலும் சட்டத்தின் பார்வையில் இரண்டும் தனித்தனி . SCI 3RC யின் கீழ் ஒரு அப்பார்ட்மெண்ட்டும்  வாங்க்கி வாடகைக்கு விடப் பட்டடுள்ளது.  இதைத் தவிர  பெரிதாகச் சொல்லிக்கொள்ளும்படி  எதுவுமில்லை.

ஆகக வருடந்தோறும் இ ந் நிறுவனங்களின் கணக்குகளை நான் தான்  செய்கிறேன். கடை ஒரு Entreprise Individuelle  என்பதால்  ஆடிட்டரிடம்  கொடுக்க வேண்டியதில்லை . SCI 3 RC கணக்கும் அப்படித்தான் . ஆனால் ல் இதறற்கென Software  இருப்பது சௌகரியம்  EBP  என்ற பிரெஞ்சு நிறுவனத்தின் நுண்பொருள்.  அவ்வபோது  மாற்றிவந்தாலும்  2006லிருந்து EBP Comptabilité என்பதை மட்டும் தொடர்ந்துஉபயோகித்துவந்தேன் அது கடைக்கென இருந்த ஒரு Windows XP  யில் இருந்தது. திடீரென  Windows XP  உயிரை விட்டு விட்டது.  எழுதுவதற்கும் பிற உபயோகத்திற்கும்  என்றிருந்த கணினி,  Windows 10 ஆக  இருந்தது. அதில் EBP Comptabilité Version 2006 ஒத்துவரவில்லை. எனவே புதிதாக வெளிவந்திருக்கிற  EBP Pratic 2016  வாங்கினேன் . Backup ல் இருந்தததை  பதிவிறக்கம் செய்யலாம் என நினைத்தபோதுதான்  பிரச்சினை தெரிய வந்தது  புதிய Comptabilité logiciel,  பழைய logiciel தரவுகளை  ஏற்க மறுத்தது. EBP நிறுவனத்தைத் தொடர்புகொண்டபோது, அப்பணிக்கான உத்தரவாதத்தை நீட்டிக்க, பழைய மென்பொருள் அடிப்படையில் பதிவு செய்திருந்த தரவுகளை புதிய மென்பொருருளில் மாற்ற என  1200 யூரோ  கேட்டார்கள்.  யோசித்துதுப் பார்த்தேன் இரண்டு மாதமாக கொஞ்சம் கூடுதலாக உழைத்து கடந்த வெள்ளிகிழமை கணக்கை முடித்துவிட்டு பிள்ளையின் வற்புறுத்தலின் பேரில் பாரீஸ்  நிழலில் ஒதுங்கி இருக்கிறேன்.  பத்து நாளைக்கு பாரீஸில் தங்கி இருக்கிற நாட்களில்  ‘புதுச்சேரி ‘ என்ற பெயரில் எழுத இருக்கும்  நாவலுக்குத் தகவல் சேகரிக்க இங்குள்ள முக்கிய நூலகங்களில் நேரத்தைச் செலவிடத் திட்டம்.

2 responses to “பாரீஸ் நிழல்

  1. முயற்சி உடையார் இகழ்ச்சி அடையர் என்பது நினைவுக்கு வந்த்து. கூடவே புதுச்சேரி க்கு வாழ்த்துகள் சார்.

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s