கான் உலகத் திரைப்படவிழா -2013

cannes66 வது கான் உலகத் திரைப்படவிழா இரண்டு வார (மே15 -26) கோலாகலமான நிகழ்வுகளுக்குப் பிறகு நேற்று பரிசுகள் அறிவிக்கப்பட்டன.

அ. முழுநீளத் திரைப்படங்கள்

1. தங்கக்கீற்று எனக் கொண்டாடப்படும் Palme d’Or Palme d'or இவ்வருடம் துனிசியா நாட்டைச் சேர்ந்த  அப்தெலாத்திப் கெஷிஸ் (Abdelatif Kechiche) என்பவர் எழுதி இயக்கியிருந்த La vie d’Adbéle – Chapitre 1et 2 (Blue is the warmest colour) திரைப்படத்திற்கு கிடைத்திருக்கிறது. பிரெஞ்சு அரசாங்கத்தின் ஆளும் இடதுசாரிகள் ஓருபாலினத் திருமணத்தை சட்டபூர்வமாக உறுதிபடுத்தியிருக்க (உலகில் 13 நாடுகளில் ஏற்கனவே இத்திருமணம் அதிகாரபூவமாக ஏற்கப்பட்டுள்ளதாக தெரிகிறது) அதனை வழிமொழிவதுபோல கான் திரைப்படவிருது அறிவிப்பு செய்தி இருக்கிறது.

La vie d’Adèle Chapitre 1 et 2

கதைச்சுருக்கம்: அதெல் பதினைந்து வயது இளம்பெண். வயதுக்குரிய அனைத்து தடுமாற்றங்களுக்கிடையில் தான் பெண்ணென்கிற பாலினபேதத்தில் உறுதியாக இருக்கிறாள். அதன் அடிப்படையில் தன் வயதொத்த பையன்களிடம் ஈர்ப்புகொண்டு அவர்களுடன் சேர்ந்து சுற்றவும் செய்கிறாள். ஒருநாள் தலைக்கு நீலச்சாயம் பூசியிருந்த இவளினும் கூடுதல் வயதுகொண்ட பெண்ணொருத்தியைப் பொதுவிடமொன்றில் எதிர்பாராமல் சந்திக்கிறாள். தனது வாழ்க்கையில் ஏதோ நிகழவிருப்பதை அவள் மனது ஆரூடம்போல உணர்த்துகிறது. பதின் பருவம் எழுப்பும் கேள்விகளுக்கு தனியொருத்தியாக விடைதேட முயல்வதும் அதன் காரணமாக பெற்றோர்கள், தன்னைச்சுற்றியுள்ள உலகம் அதன் நியதிகள், பார்வைகள் ஆகியவற்றின் மீது வெறுப்புறுவதும் அதன் விளைவான செயல்பாடுகளும் திரைப்படம்.

இயக்குனர் அபெத்லாத்திப் கெஷிஸ் பற்றி ஓரிரு வார்த்தைகள்.  பிறந்தது 1960ம் ஆண்டு டிசம்பர் 7ந்தேதி. இதுவரை எழுதி இயக்கியவை மூன்றே மூன்று திரைப்படங்கள், அதற்குள் உலகின் முக்கிய இயக்குனர்களில் ஒருவரென பெயர்பெற்றிருக்கிறார். இவர் இயக்கத்தில் வந்த வேறு இருபடங்கள்: 1. L’Esquive (Games of Love and Chance – 2004) 2. La graine et le Mulet (The Secret of the Grain). இப்படங்கள் அவருக்கு வருடந்தோறும் பிரெஞ்சு திரைப்பட விழா வழங்கும் சிறந்த இயக்குனர், சிறந்த திரைப்படம், சிறந்த திரைக்கதை ஆசிரியர் விருதுகளை கொண்டுவந்து சேர்த்திருக்கின்றன.  இவ்வருடம் ஸீபீல்பெர்க் தலமையிற் கூடிய திரையுலக மேதைகள் அவரது உழைப்பையும் கலைஞானத்தையும் மீண்டும் உறுதிபடுத்தியிருக்கிறார்கள்.

2. Grand Prix du Festival de Cannes -2013

1967ம் ஆண்டிலிருந்து கான் உலகத் திரைப்படவிழா குழுவினர் தனித்தன்மையும், திரைப்படக் கலையில்  புதிய முயற்சிகளையும் கொண்டிருக்கிற முழு நீள திரைப்படமொன்றிற்கு பரிசளித்து வருகிறார்கள். அவ்வகையில் Coen சகோதரர்கள் என அழைக்கப்படுகிற அமெரிக்காவைச் சேர்ந்த  Joel David Coen (1954) மற்றும் Ethen Jesse Coen எழுத்து, இயக்கம் தயாரிப்பில் வந்துள்ள ‘Inside Liewyn’ திரைப்படத்திற்கு Grand Prix -2013 பரிசு கிடைத்துள்ளது.

பிற பரிசுகள்:

3. சிறந்த இயக்குனர் விருது

மெக்சிக் நாட்டைச்சேர்ந்த இயக்குனர் Amat Escalante – திரைப்படம் ‘Heli’

4. ஜூரிகளின் பரிசு:

புதிய இயக்குனர்களில் நம்பிக்கைக்குரியவர்களை ஊக்குவிக்கும் பரிசு. இவ்வருட ஜப்பானியர் Hirakazu Kore-Edaவுக்கு கிடைத்துள்ளது. திரைப்படம் Tel père, Tel fils ( Like Father, Like son)

5. சிறந்த திரைக்கதை

சீன இயக்குனர் Jia Zhanske என்பவர் பெற்றுள்ளார், திரைப்படம் – A touch of Son

6. சிறந்த நடிகை:

Asghar Farhadi என்ற ஈரானியர் இயக்கிய Le Passé (The Past) என்ற படத்தில் நடித்த நடிகை Bérénice Bejoக்குக் கிடைத்துள்ளது. சிறந்த நடிகை. பலமுறை இவருக்கு பரிசுகள் கைநழுவிய சோகக்கதையுண்டு. அண்மை ஏமாற்றம் The Artist படத்திற்கு சிறந்த நடிகைக்கான விருதை இழந்தது. மூன்றாம் பிறை தமிழ் திரைப்படத்திற்கு ஏற்பட்ட அனுபவம்.

7. சிறந்த நடிகர்

Bruche Dern: திரைப்படம் – Nebraska, இயக்கம்- Alexander Payene

ஆ. . குறும் படங்கள்

1. சிறந்த குறும்படம்

Safe – இயக்கம் கொரிய இயக்குனர் Boon Byong

2. சிறப்புப் பரிசு
Havale Jordur (Whale Valley) திரைப்படம். இயக்கம்: Gudmundur Arner Gudmundssen – ஐஸ்லாந்து.

3. தங்ககேமரா

திரைப்படம் Ilo Ilo, இயக்குனர் Anthony Chen -சிங்கப்பூர்.

இ. Un certain regard (A certain type of look) பரிசு

1. திரைப்படம்
The Missing Picture- இயக்கம் Rithy Pinh

2. ஜூரி பரிசு
2. Omar – இயக்கம் – Hany aby assad
—————-

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s